ประวัติความเป็นมา
ชมรมศิษย์เก่าคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ ได้ถูกจัดตั้งเมื่อปี พ.ศ. 2531 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ศิษย์เก่าได้ร่วมกันจัดกิจกรรมอันเป็นประโยชน์แก่สังคม และเป็นการเผยแพร่ภาพพจน์ที่ดีของสถาบันที่ได้ประสิทธิ์ประสาทวิชาความรู้ มีคณะกรรมการจากหลากหลายรุ่นเข้ามาร่วมดำเนินการ มีบทบาทกับองค์กรอื่นมากขึ้น โดยร่วมกับกลุ่มเภสัชกรภาคใต้ และสโมสรนักศึกษา คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์
ตลอดระยะเวลากว่า 30 ปี ที่ผ่านมา ชมรมศิษย์เก่าฯได้เจริญเติบโต มีความเมั่นคง และ มีสมาชิกในปัจจุบันเพิ่มขึ้นเป็น 3500 คน คณะกรรมการบริหารชมรมศิษย์เก่าฯหลายชุดล้วนมีเป้าหมายที่จะเปลี่ยนผ่านจากชมรมศิษย์เก่าฯเป็นสมาคมศิษย์เก่าฯ ทั้งนี้เพื่อเป็นศูนย์กลางในการส่งเสริมความรักความสามัคคี และความร่วมมือระหว่างสมาชิก เพื่อให้เกิดคณะทำงานที่รวมหลายหลากรุ่นและเจ้าภาพที่รับผิดชอบชัดเจนต่อกิจการต่างๆที่เกี่ยวเนื่องทั้งในส่วนของศิษย์เก่า วิชาชีพ วิชาการ และบทบาทของสมาคมศิษย์เก่าฯต่อสังคมภายนอก
ด้วยเหตุนี้เอง ชมรมศิษย์เก่าคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ จึงได้ถูกจัดตั้งเป็นสมาคมศิษย์เก่าคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์อย่างเป็นทางการตั้งแต่วันที่ 20 มีนาคม 2560 เป็นต้นไป และได้มีการจัดตั้งคณะกรรมการบริหารสมาคมชุดแรกโดยมี ภก.ศรัณย์ แสงเจริญ เป็นนายกสมาคมศิษย์เก่าคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ คนแรก
เปิดรับนักศึกษามากถึง 44 รุ่น ทั้งสาขาเภสัชกรรมอุตสาหการ และการบริบาลทางเภสัชกรรม
บัณฑิตที่สำเร็จการศึกษามีมากกว่า 4000 คน ทั้งสาขาเภสัชกรรมอุตสาหการ และการบริบาลทางเภสัชกรรม
สมาคมศิษย์เก่าฯจัดกิจกรรมที่เป็นประโยชน์ ส่งเสริมการพัฒนาศักยภาพ และความสัมพันธ์ แก่สมาชิกมากกว่า 20 กิจกรรมต่อปี
![Image](/images/2022/07/06/about1.jpg)
![Image](/images/2022/07/06/about2.jpg)
![Image](/images/2022/07/06/about3.jpg)
![Image](/images/2022/07/06/about4.jpg)
![Image](/images/2022/07/06/about5.jpg)
![Image](/images/2022/07/06/about6.jpg)
![Image](/images/2022/07/06/about7.jpg)
หลากหลายกิจกรรมเพื่อสมาชิก:
กิจกรรมที่ทางสมาคมศิษย์เก่าฯจัดขึ้นเพื่อสมาชิก มุ่งเน้นการสร้างความรู้ พัฒนาศักยภาพ สร้างแรงบันดาลใจ รวมถึงการเชิดชูคนเก่ง คนดี ของชาวศิษย์เก่า เภสัช ม.อ. อย่างต่อเนื่อง
- 01 กิจกรรม Sharing Experience
- 02 กิจกรรม Live Talk
- 03 กิจกรรม Mentoring Program
- 04 กิจกรรมจดหมายข่าวเชื่อมสัมพันธ์
- 05 กิจกรรมเชิดชูคนเก่ง คนดี
เส้นทางอาชีพเภสัชกร
กิจกรรมสร้างความรู้ความเข้าใจในสายงานอาชีพเภสัชกรในด้านต่างๆให้แก่ศิษย์ปัจจุบันที่สนใจของคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ โดยวิทยากรที่เป็นศิษย์เก่าที่มีความรู้ความสามารถในแต่ละสาขาอาชีพ
เล่าสู่กันผ่านประสบการณ์โดยเภสัช ม.อ.
กิจกรรมส่งเสริมการพัฒนาศักยภาพและสร้างแรงบันดาลใจ ร่วมแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับวิทยากรที่มีชื่อเสียงและมีประสบการณ์สูงในด้านต่างๆผ่าน Facebook Live เป็นประจำทุกเดือน
Rx PSU Mentoring Program 2022
กิจกรรมพัฒนาศักยภาพตนเอง ผ่านทางโค้ชที่เป็นศิษย์เก่าที่มากด้วยความรู้ ความชำนาญ และประสบการณ์ในแต่ละด้าน
จดหมายข่าวสมาคมศิษย์เก่า
ติดตามความเคลื่อนไหว กิจกรรมต่างๆของทางสมาคม รวมถึงข่าวคราวความเคลื่อนไหวของศิษย์เก่าผ่านทางจดหมายข่าวของสมาคมศิษย์เก่าฯที่จะออกเป็นประจำทุก 2 เดือน
เชิดชูคนเก่ง คนดี ศิษย์เก่าเภสัช ม.อ.
สมาคมศิษย์เก่าฯร่วมสนับสนุนการเชิดชูคนเก่ง คนดี ของศิษย์เก่าเภสัช ม.อ. ทุกท่าน โดยจัดทำสื่อประชาสัมพันธ์ผ่านทางเว็บไซต์ สื่อสังคม และทางจดหมายข่าวของทางสมาคมฯ
วาระปี พ.ศ. 2565 - 2567
คณะกรรมการบริหารสมาคม
![ภก.ภัสกร วรรณชาติ](/images/2022/07/09/passakorn.jpg)
![ผศ.ภญ.ฐิติมา ด้วงเงิน](/images/2022/07/09/thitima.jpg)
![ภก.นันทวัฒน์ ศิโรโรจน์](/images/2022/07/09/nanthawat.jpg)
![ผศ.ดร.ภก.กฤษณ์ สุขนันทร์ธะ](/images/2022/07/09/krit.jpg)
![ภญ.ดุจหทัย เอนกชัย](/images/2022/07/09/dujhatai.jpg)
![ภญ.อริศราภรณ์ เพ็ญหนู](/images/2022/07/09/arisara.jpg)
![ภก.กมล ปาลรัตน์](/images/2022/07/09/kamon.jpg)
![ภก.อดิศร คงสุวรรณ](/images/2022/07/09/adisorn.jpg)
![ภก.ธีรพิทย์ แพรสมบูรณ์](/images/2022/07/09/teerapit.jpg)
![ภญ.เสาวลี จันทะโร](/images/2022/07/09/saowalee.jpg)
![ภก.เกียรติถาวร ขอถาวรวงศ์](/images/2022/07/09/kiathaworn.jpg)